Shin launi yana da mahimmanci?
Wannan babbar matsala ce, kuma masunta sun daɗe suna neman sirrinta. Wasu masunta suna ganin zabin launi yana da mahimmanci, yayin da wasu suka ce ba kome ba. A ilimin kimiyya,
Akwai shaida cewa duka ra'ayoyin biyu na iya zama daidai. Akwai kyakkyawar shaida cewa zabar launi mai kyau na iya inganta damar ku na jawo kifi lokacin da yanayin muhalli ya dace, amma kimiyya kuma na iya nuna cewa a wasu yanayi, launi yana da iyakacin ƙima kuma ba shi da mahimmanci fiye da tunani.
Kifi sun wuce shekaru miliyan 450 kuma halittu ne na ban mamaki. A cikin dubban shekaru, sun yi gyare-gyare masu yawa a cikin yanayin Marine. Rayuwa a duniyar ruwa ba ta da sauƙi, tare da manyan damar muhalli da kuma ƙalubale masu tsanani. Misali, sauti yana saurin saurin ruwa sau biyar fiye da na iska, don haka ruwa ya fi kyau. Teku a zahiri wuri ne mai yawan hayaniya. Ta hanyar samun kyakkyawar hangen nesa, ta yin amfani da kunnen su na ciki da layin gefe don gano ganima ko guje wa abokan gaba, kifi na iya cin gajiyar wannan. Ruwan kuma ya ƙunshi sinadarai na musamman waɗanda kifaye ke amfani da su don gano sauran nau'in jinsinsu, neman abinci, gano mafarauta da yin wasu ayyuka idan lokacin kiwo ya zo. Kifi ya sami wani yanayi na ban mamaki wanda ake tunanin ya fi ɗan adam sau miliyan.
Koyaya, ruwa babban kalubale ne na gani da launi ga kifi da masunta. Yawancin halayen haske suna canzawa da sauri tare da kwararar ruwa da zurfin.
Menene attenuation na haske ya kawo?
Hasken da mutane ke gani kadan ne kawai na jimlar hasken lantarki da aka samu daga rana, abin da muke gani a matsayin bakan da ake iya gani.
Ainihin launi a cikin bakan da ake iya gani ana ƙaddara ta tsawon tsayin haske:
Dogayen raƙuman raƙuman ruwa ja ne da orange
Gajeren raƙuman raƙuman ruwa sune kore, shuɗi da shuɗi
Koyaya, yawancin kifaye na iya ganin launuka waɗanda ba mu, gami da hasken ultraviolet.
Hasken ultraviolet yana tafiya da nisa cikin ruwa fiye da yadda yawancin mu ke tsammani.
Don haka wasu masunta suna tunani:karfe halide fishing fitilajawo hankalin kifi yadda ya kamata
Lokacin da haske ya shiga cikin ruwa, ƙarfinsa yana raguwa da sauri kuma launinsa ya canza. Ana kiran waɗannan canje-canjen attenuation. Attenuation shine sakamakon matakai guda biyu: watsawa da sha. Ƙwararren haske yana haifar da ƙwayoyin cuta ko wasu ƙananan abubuwa da aka dakatar da su a cikin ruwa - yawancin ƙwayoyin cuta, mafi yawan watsawa. Watsewar haske a cikin ruwa ya dan yi kama da tasirin hayaki ko hazo a cikin yanayi. Saboda shigar da kogin, jikunan ruwa na bakin teku yawanci suna da ƙarin kayan da aka dakatar, suna motsawa daga ƙasa, da haɓaka plankton. Saboda wannan babban adadin abin da aka dakatar, haske yakan shiga zuwa ƙananan zurfin. A cikin ingantattun ruwayen da ke bakin teku, haske yana ratsawa zuwa zurfin zurfi.
Ana haifar da ɗaukar haske ta hanyar abubuwa da yawa, kamar yadda ake canza haske zuwa zafi ko amfani da shi wajen halayen sinadarai kamar photosynthesis. Mafi mahimmancin al'amari shine tasirin ruwan da kansa akan ɗaukar haske. Don madaidaicin raƙuman haske na haske, adadin sha ya bambanta; A wasu kalmomi, ana ɗaukar launuka daban-daban. Dogayen raƙuman raƙuman ruwa, kamar ja da lemu, ana ɗaukar su cikin sauri kuma suna shiga cikin zurfin zurfi fiye da guntun shuɗi da shuɗi.
Sha kuma yana iyakance tazarar da haske zai iya shiga cikin ruwa. Kimanin mita uku (kimanin ƙafa 10), kimanin kashi 60 cikin 100 na jimillar hasken rana (hasken rana ko wata), kusan dukkanin hasken jajayen za a sha. A mita 10 (kimanin ƙafa 33), kusan kashi 85 cikin ɗari na jimlar haske da dukkan hasken ja, lemu da rawaya an shafe su. Wannan zai yi tasiri sosai ga tasirin tattara kifi. A zurfin mita uku, ja ya juya zuwa kankara don nunawa a matsayin launin toka, kuma yayin da zurfin ya karu, ya zama baki. Yayin da zurfin ya ƙaru, hasken da ke dimming ya zama shuɗi kuma a ƙarshe ya zama baki yayin da duk sauran launuka ke ɗauka.
Sha ko tace launi shima yana aiki a kwance. Don haka kuma, jajir jirgin da ke da nisan taku daga kifin ya bayyana kamar launin toka. Hakazalika, wasu launuka suna canzawa tare da nisa. Don ganin launi, dole ne a buga shi da haske mai launi ɗaya sannan a nuna shi a cikin al'amuran kifi. Idan ruwan ya rage ko tace) launi, wannan launi zai bayyana kamar launin toka ko baki. Saboda zurfin zurfin shigar da layin UV, hasken haske da aka samar a ƙarƙashin hasken ultraviolet wani yanki ne mai mahimmanci na wadataccen yanayin ƙarƙashin ruwa.
Don haka, waɗannan tambayoyi biyu masu zuwa suna da kyau a yi tunani a kansu daga dukkan injiniyoyinmu:
1. Kamar yadda muka sani, LED tushen haske ne mai sanyi, babu hasken ultraviolet, amma yadda ake ƙara yawan hasken UV a cikinHasken kamun kifi na LED,don kara sha'awar kifi?
2. Yadda ake cire duk gajeriyar hasken ultraviolet mai cutarwa ga jikin ɗan adam a cikiMH fitilar kamun kifi, kuma kawai riƙe hasken UVA wanda ke haɓaka ƙarfin jan hankali na kifi?
Lokacin aikawa: Oktoba-26-2023